14:19 | 21/06/2021
Loading...

Khi đăng ký bào chữa luật sư có phải xuất trình chứng chỉ hành nghề luật sư không?

Trong vụ án hình sự, trường hợp được bị can mời bào chữa cho mình thì khi đăng ký bào chữa luật sư có phải xuất trình chứng chỉ hành nghề luật sư hay không?

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 78 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định như sau:

Khi đăng ký bào chữa, người bào chữa phải xuất trình các giấy tờ:

Luật sư xuất trình Thẻ luật sư kèm theo bản sao có chứng thực và giấy yêu cầu luật sư của người bị buộc tội hoặc của người đại diện, người thân thích của người bị buộc tội;

Như vậy, khi đăng ký bào chữa, luật sư không phải xuất trình chứng chỉ hành nghề luật sư thay vào đó là các giấy tờ nêu trên.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào