11:13 | 18/06/2021
Loading...

Thời gian làm công tác thanh tra để trở thành thanh tra viên có tính thời gian tập sự hay không?

Em muốn hỏi, ngay sau khi em ra trường, sau đó có 2 năm làm công tác thanh tra, trong đó có 6 tháng tập sự, vậy có đủ tiêu chuẩn để làm thanh tra viên không ạ?

Điều 32 Luật Thanh tra 2010 quy định về tiêu chuẩn chung của Thanh tra viên như sau:

1. Thanh tra viên phải có các tiêu chuẩn sau đây:

a) Trung thành với Tổ quốc và Hiến pháp nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; có phẩm chất đạo đức tốt, có ý thức trách nhiệm, liêm khiết, trung thực, công minh, khách quan;

b) Tốt nghiệp đại học, có kiến thức quản lý nhà nước và am hiểu pháp luật; đối với Thanh tra viên chuyên ngành còn phải có kiến thức chuyên môn về chuyên ngành đó;

c) Có văn bằng hoặc chứng chỉ về nghiệp vụ thanh tra;

d) Có ít nhất 02 năm làm công tác thanh tra (không kể thời gian tập sự), trừ trường hợp là cán bộ, công chức, viên chức, sĩ quan Quân đội nhân dân, sĩ quan Công an nhân dân công tác ở cơ quan, tổ chức, đơn vị khác từ 05 năm trở lên chuyển sang cơ quan thanh tra nhà nước.

2. Căn cứ vào tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều này, Chính phủ quy định tiêu chuẩn cụ thể đối với Thanh tra viên của từng ngạch thanh tra.

=> Theo đó, chưa xét đến các tiêu chí khác, riêng tiêu chí về thời gian làm công tác thanh tra: Bạn phải đảm bảo có ít nhất 02 năm làm công tác thanh tra (không kể thời gian tập sự), trừ trường hợp cán bộ, công chức,...

Đối chiếu quy định nêu trên và thông tin cung cấp, bạn ngay sau khi ra trường, có 2 năm làm công tác thanh tra, trong đó có 6 tháng tập sự thì vẫn chưa đảm bảo về thời gian làm công tác thanh tra để trở thành thanh tra viên.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào