14:49 | 19/06/2021
Loading...

Có bắt buộc tham gia hội cựu chiến binh không?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì việc tham gia hội cựu chiến binh của các hội viên là bắt buộc hay tự nguyện? Mong nhận hồi đáp.

Tại Điều 9 Pháp lệnh Cựu chiến binh và Hội Cựu chiến binh Việt Nam năm 2005, có quy định về nguyên tắc tổ chức, hoạt động của Hội Cựu chiến binh Việt Nam như sau:

1. Hội Cựu chiến binh Việt Nam được tổ chức theo nguyên tắc tự nguyện.

2. Hội Cựu chiến binh Việt Nam hoạt động theo đường lối, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước và Điều lệ Hội.

=> Theo quy định nêu trên thì hội cựu chiến binh được tổ chức theo nguyên tắc tự nguyện. Vậy nên, theo quan điểm của tôi các hội viên cũng tự nguyên tham gia hội, chứ không bắt buộc.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào