13:44 | 17/06/2021
Loading...

Không cho NLĐ nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi nghỉ 60 phút/ngày có bị phạt không?

Em đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi nhưng công ty không cho em về sớm hay đi muộn 1 tiếng so với giờ làm. Vậy có đúng không ạ? Và công ty có bị phạt gì không?

Theo Khoản 4 Điều 137 Bộ luật lao động 2019 quy định về bảo vệ thai sản, trong đó:

Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút, trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

Như vậy, trường hợp chị đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì sẽ được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc mà vẫn được hưởng đủ tiền lương. Hiện tại, công ty chị không thực hiện theo quy định trên có nghĩa đang vi phạm. Do đó, có thể bị phạt như sau:

Tại Điểm c Khoản 2 vả Điểm a Khoản 3 Điều 27 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về lao động nữ như sau:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi không cho lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi nghỉ 60 phút mỗi ngày;

Đồng thời buộc trả tiền lương làm thêm giờ cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định này.

Lưu ý: Mức phạt này là mức phạt đối với cá nhân. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân (Khoản 1 Điều 5 Nghị định này).

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào