14:13 | 08/06/2021
Loading...

Cha, mẹ được quyền thỏa thuận lại người trực tiếp nuôi con khi đã có quyết định của Tòa không?

Dạ, hai vợ chồng em đã ly hôn Tòa quyết định giao con cho chồng nuôi. Tuy nhiên, hiện nay chúng tôi muốn bé được đi học gần trường hơn thì có được thỏa thuận lại tôi là người trực tiếp nuôi con không?

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

  • Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
  • ...

Như vậy, đối với trường hợp để con của bạn đi học gần trường là một mục đích chính đáng và là lợi ích cho con thì hai người hoàn toàn có thể thỏa thuận lại việc này.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào