14:13 | 08/06/2021
Loading...

Mẹ có quyền đưa con về bên ngoại sau khi đã ly hôn được không?

Dạ, em và chồng em đã ly hôn và cũng đã thỏa thuận là chồng nuôi, em không trực tiếp nuôi con. Nay em cũng mới đi nước về và muốn đưa cháu về bên ngoại chơi. Như vậy, có được không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Căn cứ thêm Khoản 2 Điều 83 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Như vậy, nếu việc đưa cháu về thăm ngoại nếu xét thấy không gây cản trở hay ảnh hưởng xấu đến con thì hoàn toàn có quyền thực hiện và chồng cũng như nhà chồng không được ngăn cản đối với sự việc này.

Trân trọng!

 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ly hôn

Lê Bảo Y

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào