14:20 | 07/06/2021
Loading...

Ký hợp đồng trong lúc say rượu liệu có hiệu lực hay không?

Tôi muốn hỏi: Trường hợp người quản lý của một doanh nghiệp vừa ký kết hợp đồng mua bán hàng hóa với giá trị hơn 500 triệu. Tuy nhiên, việc ký kết này trong lúc người quản lý đang say rượu, nên tôi muốn hỏi hợp đồng đó có hiệu lực không?

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 117 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

Căn cứ Điều 128 bộ luật này có quy định về giao dịch dân sự vô hiệu do người xác lập không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình như sau:

Người có năng lực hành vi dân sự nhưng đã xác lập giao dịch vào đúng thời điểm không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

Như vậy, nếu người quản lý đó chứng minh được lúc ký kết hợp đồng có sử dụng chất kích thích như rượu bia khiến không thể làm chủ hành vi của mình thì có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào