14:17 | 08/06/2021
Loading...

Máy bay đang chế tạo, lắp ráp tại Việt Nam thì có được tạm đăng ký mang quốc tịch Việt Nam hay không?

Máy bay đang chế tạo, lắp ráp tại Việt Nam thì có được tạm đăng ký mang quốc tịch Việt Nam hay không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 13 Luật hàng không dân dụng Việt Nam 2006 quy định như sau:

Tàu bay đang trong giai đoạn chế tạo, lắp ráp hoặc thử nghiệm tại Việt Nam được tạm thời đăng ký mang quốc tịch Việt Nam nếu đáp ứng điều kiện quy định tại điểm b và điểm c khoản 2 Điều này.

Như vậy, theo quy định trên và trường hợp máy bay đang chế tạo, lắp ráp tại Việt Nam sẽ được tạm đăng ký mang quốc tịch Việt Nam nếu đáp ứng các điều kiện điểm b và điểm c khoản 2 như: Có giấy tờ hợp pháp chứng minh về sở hữu tàu bay; Phù hợp tiêu chuẩn kỹ thuật do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định hoặc công nhận.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào