14:20 | 07/06/2021
Loading...

Tàu bay nước ngoài thì có được đăng ký mang quốc tịch Việt Nam không?

Xin hỏi, theo quy định hiện hành tàu bay nước ngoài (có quốc tịch nước ngoài) thì có được đăng ký mang quốc tịch Việt Nam nữa hay không?

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 13 Luật hàng không dân dụng Việt Nam 2006 quy định như sau:

Tàu bay đăng ký mang quốc tịch Việt Nam phải có đủ các điều kiện sau đây:

- Chưa có quốc tịch của bất kỳ quốc gia nào hoặc đã xóa quốc tịch nước ngoài;

- Có giấy tờ hợp pháp chứng minh về sở hữu tàu bay;

- Phù hợp tiêu chuẩn kỹ thuật do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định hoặc công nhận.

Như vậy, nếu tàu bay mang quốc tịch nước ngoài chưa xóa quốc tịch nước đó thì không thể đăng ký mang quốc tịch Việt Nam.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào