14:17 | 08/06/2021
Loading...

Sinh viên từng phải thi lại một học phần thì có được xếp loại giỏi?

Cho hỏi: Trường hợp trong quá trình theo học sinh viên có một học phần là tiếng Anh phải thi lại thì xếp loại bằng cấp của sinh viên đó có được loại giỏi không?

Tại Điều 34 Quy chế ban hành kèm theo Thông tư 24/2019/TT-BGDĐT, có quy định:

- Xếp loại tốt nghiệp được xác định trên cơ sở điểm trung bình chung theo tín chỉ của toàn khóa học theo thang điểm 4 được quy định tại Điều 29, Điều 30 Quy chế này và được làm tròn đến hai chữ số thập phân, như sau:

+ Loại xuất sắc: Điểm trung bình chung theo tín chỉ từ 3,60 đến 4,00;

+ Loại giỏi: Điểm trung bình chung theo tín chỉ từ 3,20 đến 3,59;

+ Loại khá: Điểm trung bình chung theo tín chỉ từ 2,50 đến 3,19;

+ Loại trung bình: Điểm trung bình chung theo tín chỉ từ 2,00 đến 2,49.

- Người học có điểm xếp loại tốt nghiệp đạt từ loại giỏi trở lên sẽ bị giảm đi một mức xếp loại tốt nghiệp nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

Có một môn họchọc phần trở lên trong khóa học phải thi lại, học lại hoặc có ít nhất một trong một số học phần chuyên môn có khối lượng kiến thức, kỹ năng tương đương với khối lượng kiến thức, kỹ năng của chuyên đề, khóa luận tốt nghiệp phải thi lại hoặc phải bảo vệ lại chuyên đề, khóa luận tốt nghiệp; hoặc có ít nhất một môn học, học phần bị điểm D sau khi quy đổi sang điểm chữ trong đào tạo theo tín chỉ được quy định tại Điều 30 Quy chế này.

+ Bị nhà trường kỷ luật từ mức cảnh cáo trở lên trong thời gian học tập tại cơ sở đào tạo giáo viên.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì trường hợp sinh viên có một môn học phải thi lại thì sẽ bị hạ một bậc nếu sinh viên đó được xếp loại giỏi hoặc xuất sắc. Vậy nên đối với trường hợp này có được xếp loại giỏi còn tùy thuộc vào xếp loại (tổng điểm trung bình) của sinh viên đó.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào