14:30 | 04/06/2021
Loading...

Không đủ tuổi mua vé số có bị phạt tiền hay không?

Nhờ tư vấn trường hợp không đủ tuổi mua vé số có bị phạt tiền hay không?

Khoản 1 Điều 14 Thông tư 75/2013/TT-BTC có quy định đối tượng tham gia dự thưởng xổ số phải đáp ứng đủ các điều kiện quy định sau:

- Là công dân Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc người nước ngoài nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam;

- Phải là người từ đủ 18 tuổi trở lên;

- Không phải là người bị hạn chế về năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật.

Theo quy định người mua vé số để tham gia dự thưởng xổ số phải từ đủ 18 tuổi trở lên. Trường hợp vi phạm về độ tuổi sẽ bị xử phạt như sau:

Khoản 1 Điều 39 Nghị định 98/2013/NĐ-CP cũng quy định:

Phạt cảnh cáo đối với cá nhân không đủ điều kiện tham gia dự thưởng xổ số cố tình mua vé xổ số để dự thưởng.

Như vậy, trường hợp người chưa đủ tuổi mua vé số để tham gia dự thưởng xổ số sẽ bị phạt cảnh cáo, không bị phạt tiền. Người ra, trường hợp vi phạm còn buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được (nếu có).

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào