13:49 | 21/05/2021
Loading...

Công ty có buộc phải tổ chức các khóa đào tạo về kỹ năng nghề nghiệp cho nhân viên không?

Em muốn hỏi, em mới ký hợp đồng với 1 công ty chuyên về xuất nhập khẩu. Không rõ công ty có phải tổ chức các khóa đào tạo về kỹ năng làm việc, kỹ năng nghề nghiệp cho nhân viên không ạ?

Khoản 2 Điều 59 Bộ luật Lao động 2019 quy định về việc đào tạo nghề nghiệp và phát triển kỹ năng nghề như sau:

Nhà nước có chính sách khuyến khích người sử dụng lao động có đủ điều kiện đào tạo nghề nghiệp và phát triển kỹ năng nghề cho người lao động đang làm việc cho mình và người lao động khác trong xã hội thông qua hoạt động sau đây:

- Thành lập cơ sở giáo dục nghề nghiệp hoặc mở lớp đào tạo nghề tại nơi làm việc để đào tạo, đào tạo lại, bồi dưỡng, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề cho người lao động; phối hợp với cơ sở giáo dục nghề nghiệp đào tạo các trình độ sơ cấp, trung cấp, cao đẳng và các chương trình đào tạo nghề nghiệp khác theo quy định;

- Tổ chức thi kỹ năng nghề cho người lao động; tham gia hội đồng kỹ năng nghề; dự báo nhu cầu và xây dựng tiêu chuẩn kỹ năng nghề; tổ chức đánh giá và công nhận kỹ năng nghề; phát triển năng lực nghề nghiệp cho người lao động.

Theo quy định nêu trên thì việc NSDLĐ tổ chức đào tạo nghề là việc được Nhà nước khuyến khích, không bắt buộc phải thực hiện.

=> Do đó, công ty bạn không bắt buộc phải tổ chức đào tạo nghề nghiệp xuất nhập khẩu cho nhân viên. Bạn có thể tham khảo thêm quy chế của công ty về vấn đề này.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào