11:33 | 22/05/2021
Loading...

20 ngày mới tham gia BHTN cho người lao động liệu có đúng theo quy định?

Tôi là chủ công ty sản xuất bánh kẹo. Tháng rồi mới tuyển dụng lao động. Tuy nhiên, vì không có thời gian nhiều tại công ty nên tôi quên tham gia BHTN cho người lao động. Nay cũng được 20 ngày rồi. Như vậy, thì theo luật thời gian đó đã quá chưa?

Căn cứ Khoản 1 Điều 44 Luật việc làm năm 2013 quy định:

Người sử dụng lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động tại tổ chức bảo hiểm xã hội trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực.

Như vậy, theo quy định pháp luật là trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực thì tham gia BHTN cho người lao động. Trường hợp của bạn là 20 ngày, nên vẫn chưa quá thời gian theo quy định trên, trước 10 ngày tới đây bạn cần tham gia cho họ BHTN này.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào