11:20 | 25/05/2021
Loading...

Được rút đơn lý hôn khi đang diễn ra phiên tòa không?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì khi đang trong quá trình xét xử vụ án ly hôn, các bên có được rút đơn yêu cầu ly hôn không?

Tại Khoản 4 Điều 70 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015, khi tham gia tố tụng, đương sự có quyền sau đây:

- Giữ nguyên, thay đổi, bổ sung hoặc rút yêu cầu theo quy định của Bộ luật này.

Theo Điều 243 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015, thủ tục hỏi đương sự về việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu được bắt đầu bằng việc chủ tọa phiên tòa hỏi đương sự về các vấn đề sau đây. Trong đó có:

- Hỏi nguyên đơn có thay đổi, bổ sung, rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu khởi kiện hay không.

Và tại Khoản 2 Điều 244 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015. Có quy định:

Điều 244. Xem xét việc thay đổi, bổ sung, rút yêu cầu

- Trường hợp có đương sự rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu của mình và việc rút yêu cầu của họ là tự nguyện thì Hội đồng xét xử chấp nhận và đình chỉ xét xử đối với phần yêu cầu hoặc toàn bộ yêu cầu đương sự đã rút.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi đang trong quá trình xét xử vụ án ly hôn các bên có quyền rút đơn khởi kiện yêu cầu ly hôn đó.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào