14:17 | 18/05/2021
Loading...

Ly thân lâu năm có được coi là đã ly hôn hay không?

Chào luật sư, tôi và chồng đã ly thân 20 năm nay mà chưa ra Tòa, 2 bên đều đã có cuộc sống riêng của mình. Như vậy thì chúng tôi có được coi là đã ly hôn hay không?

Hiện nay, không có văn bản pháp luật nào quy định cụ thể như thế nào là ly thân. Có thể hiểu đơn giản ly thân là việc 2 vợ chồng không còn chung sống cùng nhau, mỗi người có một đời sống riêng.

Khoản 14 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:

Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

Và Khoản 1 Điều 57 Luật này quy định về thời điểm chấm dứt hôn nhân như sau:

Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

=> Từ những căn cứ nêu trên có thể thấy ly thân không làm chấm dứt quan hệ hôn nhân, cũng có nghĩa ly thân không đồng nghĩa với việc ly hôn.

Do đó, trường hợp chị đã ly thân với chồng 20 năm thì không được coi là đã ly hôn, giữa 2 người vẫn tồn tại quan hệ hôn nhân.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ly hôn

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào