14:54 | 14/05/2021
Loading...

Hồ sơ xin cấp lại CCHN y có cần giấy chứng nhận cập nhật kiến thức y khoa hay không?

Chứng chỉ hành nghề của tôi hơn 2 năm không đăng kí hoạt động, không cập nhật kiến thức y khoa liên tục liệu có bị thu hồi. Nếu bị thu hồi thì hồ sơ cấp lại gồm những gì? Có cần đi học để xin giấy chứng nhận cập nhật kiến thức không?  

Theo Khoản 1 Điều 29 Luật khám bệnh, chữa bệnh 2009 quy định về chứng chỉ hành nghề bị thu hồi trong trường hợp sau đây:

a) Chứng chỉ hành nghề được cấp không đúng thẩm quyền;

b) Chứng chỉ hành nghề có nội dung trái pháp luật;

c) Người hành nghề không hành nghề trong thời hạn 02 năm liên tục;

d) Người hành nghề được xác định có sai sót chuyên môn kỹ thuật gây hậu quả nghiêm trọng đến sức khỏe, tính mạng người bệnh;

đ) Người hành nghề không cập nhật kiến thức y khoa liên tục trong thời gian 02 năm liên tiếp;

e) Người hành nghề không đủ sức khỏe để hành nghề;

g) Người hành nghề thuộc một trong các đối tượng quy định tại khoản 4 Điều 18 của Luật này."

Như vậy, đối chiếu với thông tin anh cung cấp thì anh sẽ bị thu hồi chứng chỉ hành nghề khi không hành nghề trong thời hạn 02 năm liên tục và không cập nhật kiến thức y khoa liên tục trong thời gian 02 năm liên tiếp.

Để được cấp lại chứng chỉ hành nghề đã bị thu hồi thì anh cần đáp ứng những điều kiện quy định tại Điều 20 Luật này, bao gồm:

- Có đủ điều kiện quy định tại Điều 18 của Luật này đối với người Việt Nam hoặc Điều 19 của Luật này đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, trừ điều kiện về văn bản xác nhận quá trình thực hành.

- Có giấy chứng nhận đã cập nhật kiến thức y khoa liên tục.

Anh vui lòng đối chiếu trường hợp cụ thể của mình với quy định trên để thực hiện đúng.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào