15:01 | 14/05/2021
Loading...

Em ruột tái hôn có thuộc trường hợp được nghỉ không hưởng lương theo luật định không?

Cho hỏi trường hợp em ruột tái hôn thì người anh có thuộc trường hợp được nghỉ không hưởng theo luật định không?

Tái hôn được hiểu là kết hôn lại. Khoản 2 Điều 115 Bộ luật Lao động 2019 có quy định:

Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

Như vậy, người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi em ruột kết hôn (không phân biệt số lần kết hôn), cho nên khi em gái ruột tái hôn thì người anh sẽ được nghỉ không hưởng lương.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nghỉ không hưởng lương

Nguyễn Đăng Huy

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào