Mang thai song sinh có được nghỉ trước sinh 3 tháng không?

Cho hỏi trường họp lao động nữ mang thai song sinh thì có được nghỉ trước sinh 3 tháng không ạ? Trường hợp sinh một con đã được nghỉ trước sinh 2 tháng rồi ạ? Không biết sinh đôi thì có được nghỉ trước sinh nhiều hơn không?

Khoản 1 Điều 139 Bộ luật Lao động 2019 có quy định:

Lao động nữ được nghỉ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng; thời gian nghỉ trước khi sinh không quá 02 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Như vậy, luật không quy định trường hợp lao động nữ mang thai song sinh, sinh ba thì được nghỉ trước sinh nhiều hơn 02 tháng. Cho nên khi mang thai song sinh thì vẫn chỉ được nghỉ trước sinh không quá 02 tháng. Tuy nhiên, thời gian nghỉ thêm sau khi sinh sẽ được cộng thêm 1 tháng khi sinh đôi.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

157 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào