13:58 | 05/04/2021
Loading...

Sang nhượng quán cafe không cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi sang nhượng quán cafe không cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Tại Khoản 1 Điều 90 Nghị định 01/2021/NĐ-CP có quy định:

Chủ hộ kinh doanh có trách nhiệm đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh với Cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi.

Tại Điều 31 Nghị định 50/2016/NĐ-CP, có quy định:

- Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 01 đến 30 ngày.

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 31 đến 90 ngày.

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp quá thời hạn quy định từ 91 ngày trở lên.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi sang nhượng quán cafe nhưng không làm thủ tục cấp lại giấy đăng ký hộ kinh doanh thì sẽ bị xử phạt tùy thuộc vào thời hạn chậm trễ thực hiện việc thay đổi. Bạn căn cứ quy định trên để đối chiếu với trường hợp của mình.

Trân trọng.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Cấp lại giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào