Buôn bán 2170 bao thuốc lá điếu nhập lậu có thể bị xử lý thế nào?

Cho em hỏi một người buôn bán 2170 bao thuốc lá điếu nhập lậu có thể bị xử lý thế nào?

Điểm b Khoản 8 Điều 8 Nghị định 98/2020/NĐ-CP có quy định:

Phạt tiền từ 90.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sau trong trường hợp không bị truy cứu trách nhiệm hình sự:

Buôn bán thuốc lá điếu nhập lậu có số lượng từ 1.500 bao trở lên (Mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm).

Bên cạnh đó, Điểm a Khoản 40 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 sửa đổi, bổ sung các khoản 1 Điều 190 Bộ luật Hình sự 2015 về Tội sản xuất, buôn bán hàng cấm, theo đó:

Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, nếu không thuộc trường hợp quy định tại các điều 232, 234, 244, 246, 248, 251, 253, 254, 304, 305, 306, 309 và 311 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

b) Buôn bán thuốc lá điếu nhập lậu từ 1.500 bao đến dưới 3.000 bao;

Như vậy, theo như các quy định này thì trường hợp buôn bán 2170 bao thuốc lá điếu nhập lậu thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự, tùy trường hợp cụ thể.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

199 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào