16:35 | 31/03/2021
Loading...

CSGT có được dùng còi để dừng xe không?

Tôi muốn hỏi, cảnh sát giao thông thường dùng gậy để dừng phương tiện giao thông để kiểm tra. Nhưng hôm trước anh cảnh sát dùng còi của phương tiện tuần tra để dừng xe tôi có đúng không?

Theo Khoản 1 Điều 17 Thông tư 65/2020/TT-BCA quy định về hiệu lệnh dừng phương tiện giao thông của Cảnh sát giao thông được thực hiện thông qua một trong các tín hiệu hoặc kết hợp đồng thời các tín hiệu sau đây:

- Gậy chỉ huy giao thông, còi, loa, tín hiệu ưu tiên của phương tiện giao thông tuần tra, kiểm soát;

- Các tín hiệu khác theo quy định của pháp luật, gồm: Biển báo hiệu, cọc tiêu, hàng rào chắn.

Như vậy, cảnh sát giao thông được phép sử dụng còi của phương tiện giao thông tuần tra, kiểm soát để dừng phương tiện. Do đó, cảnh sát giao thông dừng xe bạn bằng còi của phương tiện giao thông tuần tra là có căn cứ.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào