10:54 | 24/03/2021
Loading...

Công ty thông báo việc tạm ngừng kinh doanh trước 7 ngày làm việc có được không?

Luật sư cho em hỏi, công ty em vì 1 số lý do mà thời gian tới sẽ tạm ngừng hoạt động kinh doanh. Em thông báo trước cho Cơ quan đăng ký kinh doanh 7 ngày làm việc thì có được không ạ?

Khoản 1 Điều 206 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về việc tạm ngừng kinh doanh như sau:

Doanh nghiệp phải thông báo bằng văn bản cho Cơ quan đăng ký kinh doanh chậm nhất là 03 ngày làm việc trước ngày tạm ngừng kinh doanh hoặc tiếp tục kinh doanh trước thời hạn đã thông báo.

Theo quy định này, công ty phải thông báo chậm nhất là 03 ngày làm việc trước ngày tạm ngừng kinh doanh. Thời hạn 03 ngày này là thời hạn chậm nhất, công ty hoàn toàn có thể thông báo cho Cơ quan đăng ký kinh doanh sớm hơn thời hạn này.

Như vậy, việc công ty thông báo cho cơ quan đăng ký kinh doanh 7 ngày làm việc trước ngày tạm ngừng kinh doanh vẫn đảm bảo quy định trên.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào