14:55 | 16/03/2021
Loading...

Thời gian nghỉ ngơi của lao động nữ nuôi con sinh đôi dưới 12 tháng tuổi?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì lao động nữ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi sẽ được nghỉ 60 phút, thời gian nghỉ đó vẫn được tính vào thời gian làm việc. Vậy cho hỏi: Trường hợp lao động nữ sinh đôi nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì thời gian nghỉ nghơi có được cộng thêm hay kéo dài quá 12 tháng không ạ?

Tại Khoản 4 Điều 137 Bộ luật lao động 2019 có quy định.

Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút, trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì trong thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi lao động nữ sẽ được nghỉ 60 phút mỗi ngày, thời gian nghỉ được tính vào thời gian làm việc. Nếu bạn sinh đôi thì thời gian bạn nghỉ trong ngày vẫn là 60 phút và kéo dài đến khi con bạn đến 1 tuổi.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào