14:53 | 22/03/2021
Loading...

Giấy khai sinh ghi ngày tháng năm sinh âm lịch thì có cải chính được hay không?

Cho tôi hỏi, giấy khai sinh con tôi ghi ngày tháng năm sinh âm lịch thì có cải chính được hay không? Sửa lại cho đúng ngày dương lịch ạ.

Theo Khoản 2 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.

Khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của người yêu cầu đăng ký hộ tịch thì mới có thể cải chính hộ tịch. Người yêu cầu đăng ký hộ tịch mới có thể làm thủ tục chỉnh sửa này.

Cho nên, nếu bạn là người yêu cầu đăng ký khai sinh cho con mình trước đó thì có thể làm thủ tục cải chính hộ tịch để chỉnh sửa ngày tháng năm sinh theo dương lịch.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy khai sinh

Nguyễn Đăng Huy

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào