13:34 | 02/03/2021
Loading...

Giáo viên tiểu học hạng III chưa đạt chuẩn thì xếp lương như thế nào?

Xin chào Tòa soạn! Tôi có câu hỏi mong tòa soạn giải đáp giúp ạ. Tôi hiện là giáo viên đang giảng dạy tại một trường tiểu học, có trình độ cao đẳng sư phạm, hiện là giáo viên hạng III (cũ) (có hệ số lương tương ứng từ 2,1 đến 4,89) và đang đi học đại học.Theo thông tư mới của Bộ Giáo dục và Đào tạo thì tôi sẽ được xếp lương giáo viên tiểu học ở hạng nào? Có cần phải có chứng chỉ chức danh nghề nghiệp hạng hay không và nếu cần thì hạng nào? Tôi xin chân thành cảm ơn tòa soạn.

Theo Khoản 2 Điều 9 Thông tư 02/2021/TT-BGDĐT (Có hiệu lực từ 20/3/2021) quy định:

Giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.08) chưa đáp ứng trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên tiểu học theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 72 Luật Giáo dục 2019 thì giữ nguyên mã số V.07.03.08 và áp dụng hệ số lương của viên chức loại A0 (hệ số từ 2,10 đến 4,89) cho đến khi đạt trình độ chuẩn được đào tạo thì được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29) hoặc cho đến khi nghỉ hưu nếu không thuộc đối tượng phải nâng trình độ chuẩn được đào tạo theo quy định tại Nghị định 71/2020/NĐ-CP ngày 30 tháng 6 năm 2020 của Chính phủ quy định lộ trình thực hiện nâng trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên mầm non, tiểu học, trung học cơ sở.

Và tại Khoản 1 Điều 72 Luật giáo dục 2019 quy định về trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo thì đối với giáo viên tiểu học phải có bằng cử nhân.

Căn cứ quy định trên, chị có trình độ cao đẳng sư phạm nên chưa đáp ứng trình độ chuẩn được đào tạo. Do đó, chị sẽ vẫn được giữ nguyên Giáo viên hạng III (Mã V.07.03.08) và áp dụng hệ số lương từ 2,10 đến 4,89.

Vì chị đang đi học đại học nên cho đến khi chị có bằng cử nhân thì chị sẽ được bổ nhiệm vào vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29), được áp dụng hệ số lương của viên chức loại A1, từ hệ số lương 2,34 đến hệ số lương 4,98; (Điểm a Khoản 1 Điều 8 Thông tư 02).

Bên cạnh đó, giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.08) khi được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (mã số V.07.03.29) thì cần phải đạt các tiêu chuẩn. Trong đó, chị cần phải có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giáo viên tiểu học hạng III (Điểm b Khoản 3 Điều 3 Thông tư 02).

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào