09:11 | 26/02/2021
Loading...

Thí sinh bị ốm nặng trước ngày thi thì cần điều kiện gì để được đặc cách tốt nghiệp THPT?

Thí sinh bị ốm nặng phải nhập viện trước ngày thi thì cần điều kiện gì để được đặc cách tốt nghiệp THPT? Nhờ tư vấn.

Khoản 1, 4 Điều 37 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT có quy định:

Người học thuộc các đối tượng quy định tại Điều 12 Quy chế này nếu đủ điều kiện dự thi được xét đặc cách tốt nghiệp THPT trong trường hợp bị ốm trước ngày thi không quá 10 ngày.

- Điều kiện: Xếp loại về học lực và hạnh kiểm cả năm ở lớp 12 đều từ khá trở lên;

- Hồ sơ gồm: Hồ sơ nhập viện, ra viện do bệnh viện từ cấp huyện trở lên cấp; biên bản đề nghị xét đặc cách tốt nghiệp THPT của trường phổ thông nơi ĐKDT và hồ sơ minh chứng về xếp loại học lực, hạnh kiểm ở lớp 12.

- Thủ tục:

+ Chậm nhất 07 ngày sau buổi thi cuối cùng của kỳ thi, thí sinh phải nộp hồ sơ đặc cách cho Thủ trưởng đơn vị nơi thí sinh ĐKDT. Thủ trưởng đơn vị nơi thí sinh ĐKDT chịu trách nhiệm thu nhận và chuyển giao hồ sơ đặc cách cho sở GDĐT.

+ Hội đồng xét công nhận tốt nghiệp THPT xem xét, quyết định đặc cách cho thí sinh căn cứ hồ sơ và các quy định nêu trên.

Như vậy, theo quy định trường hợp thí sinh bị ốm nặng phải nhập viên trước ngày thi không quá 10 ngày thì mới được xem xét đặc cách tốt nghiệp THPT. Quá 10 ngày thì sẽ không được xét đặc cách.

Đồng thời, thí sinh thuộc trường hợp bị ốm nặng trước ngày thi không quá 10 ngày được xét đặc cách khi có xếp loại về học lực và hạnh kiểm cả năm ở lớp 12 đều từ khá trở lên. Nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện quy định nêu trên thì thí sinh nộp hồ sơ đặc cách như quy định cho Thủ trưởng đơn vị nơi thí sinh ĐKDT để được xem xét đặc cách tốt nghiệp THPT. Thí sinh lưu ý hồ sơ, trình tự thủ tục nên trên để thực hiện cho đúng.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào