Nhập học năm 2020, nghỉ ngang thì có phải bồi hoàn học phí?

Em muốn hỏi về vấn đề chi phí bồi hoàn học phí. Em trúng tuyển ngành Giáo dục tiểu học và bắt đầu học từ giữa tháng 10/2020. Em học hết tháng 12/2020 và xin thôi học từ tháng 1/2021. Vậy em có phải thực hiện bồi hoàn chi phí học tập không ạ? Theo như em đọc trong Nghị định Điều 6 thì áp dụng từ khóa 2021-2022.

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 6 Nghị định 116/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngày 15/11/2020) thì trường hợp sinh viên sư phạm tự thôi học, không hoàn thành chương trình đào tạo phải bồi hoàn kinh phí hỗ trợ tiền đóng học phí và chi phí sinh hoạt. (Quy định này được áp dụng cho sinh viên sư phạm được tuyển sinh từ năm học 2021-2022 trở đi).

Đồng thời, tại Điều 14 Nghị định này cũng quy định:

Sinh viên sư phạm đã trúng tuyển và đào tạo từ năm học 2020 - 2021 trở về trước thì tiếp tục thực hiện theo quy định tại Điều 6 của Nghị định 86/2015/NĐ-CP về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015 - 2016 đến năm học 2020 - 2021 cho đến khi tốt nghiệp.

Theo đó, trường hợp sinh viên sư phạm được tuyển sinh năm 2020 không bị áp dụng quy định về bồi hoàn học phí.

Trân trọng!

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

185 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào