14:13 | 01/03/2021
Loading...

Từ 01/01/2022, không phân loại rác sẽ bị từ chối thu gom

Em nghe nói thời gian tới nếu người dân không phân loại rác thải thì sẽ bị từ chối thu gom rác có đúng không? Cơ sở pháp lý ở văn bản nào?

Khoản 2 Điều 77 Luật Bảo vệ môi trường 2020 (Có hiệu lực từ 01/01/2022) có quy định về việc thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt như sau:

Cơ sở thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt có quyền từ chối thu gom, vận chuyển chất thải rắn sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân không phân loại, không sử dụng bao bì đúng quy định và thông báo cho cơ quan có thẩm quyền để kiểm tra, xử lý theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng bao bì của chất thải rắn sinh hoạt khác theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 75 của Luật này.

Căn cứ theo quy định nêu trên, bên thu gom rác có quyền từ chối thu gom rác nếu người dân không tiến hành phân loại rác theo quy định. Nội dung này được áp dụng từ ngày 01/01/2022. Đây cũng chính là quy định đáng chú ý của Luật Bảo vệ môi trường 2020 so với Luật Bảo vệ môi trường 2014 hiện hành.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào