15:34 | 17/02/2021
Loading...

Việc thẩm định tại chỗ có nhất thiết phải có mặt của UBND xã không?

Được biết thẩm định tại chỗ có trong thủ tục tố tụng dân sự, vậy xin hỏi việc thẩm định tại chỗ có nhất thiết phải có mặt của UBND xã không?

Khoản 1 Điều 101 Bộ luật tố tụng Dân sự 2015 có quy định:

Theo yêu cầu của đương sự hoặc khi xét thấy cần thiết, Thẩm phán tiến hành việc xem xét, thẩm định tại chỗ với sự có mặt của đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Công an xã, phường, thị trấn hoặc cơ quan, tổ chức nơi có đối tượng cần xem xét, thẩm định và phải báo trước việc xem xét, thẩm định tại chỗ để đương sự biết và chứng kiến việc xem xét, thẩm định đó.

Theo thủ tục xem xét, thẩm định tại chỗ này thì khi tiến hành phải có mặt của:

- Đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã;

- Công an xã, phường, thị trấn;

- Cơ quan, tổ chức nơi có đối tượng cần xem xét, thẩm định.

Như vậy, khi tiến hành xem xét, thẩm định tại chỗ thì không nhất thiết phải có mặt đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã. Trong từng trường hợp cụ thể, có thể là đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc là Công an xã, phường, thị trấn hoặc Cơ quan, tổ chức nơi có đối tượng cần xem xét, thẩm định.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào