Vốn điều lệ khi kinh doanh mua, bán vàng miếng là bao nhiêu?

Nhờ tư vấn vốn điều lệ khi kinh doanh mua, bán vàng miếng là bao nhiêu?

Vàng miếng là vàng được dập thành miếng, có đóng chữ, số chỉ khối lượng, chất lượng và ký mã hiệu của doanh nghiệp và tổ chức tín dụng được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam (sau đây được gọi là Ngân hàng Nhà nước) cho phép sản xuất hoặc vàng miếng do Ngân hàng Nhà nước tổ chức sản xuất trong từng thời kỳ.

Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 24/2012/NĐ-CP thì doanh nghiệp, tổ chức tín dụng được Ngân hàng Nhà nước xem xét cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng khi đáp ứng đủ các điều kiện, trong đó có điều kiện về vốn điều lệ, cụ thể như sau:

Đối với doanh nghiệp: Có vốn điều lệ từ 100 tỷ đồng trở lên.

Đối với tổ chức tín dụng: Có vốn điều lệ từ 3.000 (ba nghìn) tỷ đồng trở lên.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

Vốn điều lệ
Hỏi đáp mới nhất về Vốn điều lệ
Hỏi đáp Pháp luật
Giảm mức trần sở hữu vốn điều lệ của cổ đông trong ngân hàng từ ngày 01/7/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Vốn điều lệ tối thiểu của công ty quản lý quỹ tại Việt Nam là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được góp quyền sử dụng đất để tăng vốn điều lệ không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục tăng vốn điều lệ công ty TNHH 1 thành viên thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Có cần tăng vốn điều lệ để thực hiện dự án đầu tư khi đăng ký phần vốn góp của nhà đầu tư nhiều hơn vốn điều lệ công ty?
Hỏi đáp Pháp luật
Vốn điều lệ và vốn pháp định có giống nhau?
Hỏi đáp Pháp luật
Vốn điều lệ tối thiểu của Quỹ Bảo vệ môi trường Việt Nam là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Công ty TNHH một thành viên tăng vốn điều lệ bằng cách nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Giảm vốn điều lệ khi cổ đông rút vốn có phải nộp thuế TNCN từ chuyển nhượng vốn hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thay đổi vốn điều lệ có phải nộp lại tờ khai thuế môn bài không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Vốn điều lệ
339 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Vốn điều lệ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào