14:06 | 03/02/2021
Loading...

Đảng viên có bị kỷ luật khi mẹ đánh bạc?

Cho em hỏi! Mẹ chồng Đảng viên (đang sống chung gia đình) phạm tội đánh bạc bị đi tù, vậy Đảng viên có bị kỷ luật không?

Theo Khoản 1 Điều 31 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 có quy định như sau:

1- Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:

a) Biết nhưng để bố, mẹ, vợ (chồng), con cùng sống trong gia đình tham gia đánh bạc, cho vay nặng lãi dưới mọi hình thức mà không có biện pháp ngăn chặn hoặc không báo cáo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

b) Biết nhưng để bố, mẹ, vợ (chồng), con cùng sống trong gia đình sử dụng hoặc tàng trữ, lưu hành, mua bán, vận chuyển văn hóa phẩm có nội dung cấm, độc hại mà không báo cáo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Căn cứ quy định trên, nếu Đảng viên này biết nhưng vẫn để mẹ mình tham gia đánh bạc mà không có biện pháp ngăn chặn hoặc báo cáo với cơ quan có thẩm quyền thì bị kỷ luật bằng hình thức khiển trách.

Trường hợp nếu Đảng viên chứng minh được mình không biết được hành vi của mẹ thì sẽ không bị xử lý kỷ luật.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào