13:45 | 26/01/2021
Loading...

Phải giám định ADN khi đăng ký khai sinh cho con sinh ra trước khi kết hôn?

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi đăng ký khai sinh cho con sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn có bắt buộc phải có giấy giám định ADN mới được đăng ký khai sinh không? 

Tại Khoản 3 Điều 16 Thông tư 04/2020/TT-BTP có quy định:

Trường hợp con do người vợ sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn, chưa được đăng ký khai sinh mà khi đăng ký khai sinh, vợ chồng có văn bản thừa nhận là con chung thì thông tin về người cha được ghi ngay vào Giấy khai sinh của người con mà không phải làm thủ tục đăng ký nhận cha, con.

Trách nhiệm, hệ quả pháp lý của việc cung cấp thông tin về người mẹ và lập văn bản thừa nhận con chung không đúng sự thật tại khoản 1, khoản 2, khoản 3 Điều này theo quy định tại Điều 5 Thông tư này.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì trường hợp con sinh ra trước thời điểm đăng ký kết hôn, nay thực hiện việc đăng ký khai sinh thì không bắt buộc phải có giấy giám định ADN mà chỉ cần có văn bản thừa nhận quan hệ cha con.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào