14:12 | 25/01/2021
Loading...

Đủ 17 tuổi là phải tự đi đăng ký nghĩa vụ hay phải có giấy gọi?

Đủ 17 tuổi là phải tự đi đăng ký nghĩa vụ quân sự hay phải có giấy gọi? Cảm ơn.

Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Như vậy, theo quy định này thì công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ. Ở đây bạn mới 17 tuổi thì chưa đủ tuổi.

Khi bạn đủ 18 tuổi bạn có thể lựa chọn tự nguyện nộp đơn tham gia hoặc tham gia khi có giấy gọi theo quy định.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào