14:07 | 03/02/2021
Loading...

Xe ô tô 5 chỗ được phép chở bao nhiêu người?

Cho hỏi: Theo quy định thì xe ôtô 5 chỗ được chở tối đa mấy người? Mong sớm nhận hồi đáp.

Tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định:

- Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ.

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì xe ô tô 5 chỗ được phép chở tối đa là 6 người, chở người thứ 7 trở đi sẽ bị xử phạt, với mức phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá (không phạt vượt quá 40.000.000 đồng)

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào