14:51 | 23/01/2021
Loading...

Có được hưởng chế độ dưỡng sức khi phá thai do bệnh lý?

Cho hỏi: Bên em có trường hợp phá thai bệnh lý, thai được 6 tuần. Vậy trường hợp này sau khi nghỉ thai sản có được nghỉ dưỡng sức không? Và nghỉ được bao nhiêu ngày ạ?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014, có quy định về thời gian hưởng chế độ khi phá thai như sau:

- Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

+ 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

+ 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

=> Như vậy, theo quy định nêu trên thì lao động nữ phá thai do bệnh lý sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản theo chỉ định - thời gian nghỉ tối đa là 20 ngày đối với thai 6 tuần tuổi.

Tại Khoản 1 Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về chế độ dưỡng sức, phụ hồi sức khỏe sau thai sản như sau:

Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

=> Theo quy định nêu trên, phá thai do bệnh lý thuộc trường hợp hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33 và vẫn thuộc trường hợp được hưởng nghỉ dưỡng sức phụ hồi theo quy định. Thời gian nghỉ tùy thuộc vào tình trạng sức khỏe của lao động đó nhưng tối thiểu là 5 ngày và tối đa là 10 ngày.

Trân trọng.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào