16:42 | 25/01/2021
Loading...

Ngày làm việc 6 giờ lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi có được nghỉ 60 phút không?

Theo quy định thì lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi sẽ được nghỉ mỗi ngày 60 phút hưởng nguyên lương. Vậy cho tôi hỏi trường hợp lao động nữ này mỗi ngày chỉ làm việc 6 giờ thì có được hưởng chế độ này không ạ? Hay bắt buộc phải làm đủ 8 tiếng mới được nghỉ 1 tiếng?

Theo Khoản 4 Điều 137 Bộ luật Lao động 2019 có quy định:

Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút, trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

Như quy định này không nói rõ trường hợp làm việc bao nhiêu giờ mỗi ngày mới được nghỉ 60 phút. Điều này chứng tỏ không phân biệt lao động nữ làm việc mỗi ngày bao nhiêu giờ thì cũng được nghỉ 60 phút mỗi ngày.

Tương tự trường hợp của chị. Chị vẫn được nghỉ 60 phút mỗi ngày hưởng nguyên lương khi chỉ làm việc 6 giờ một ngày.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào