16:15 | 11/01/2021
Loading...

Làm thế nào để cháu thuộc hàng thừa kế thứ ba nhận di sản từ chú bác?

Làm ơn cho tôi hỏi: Một người cháu họ, không thuộc 3 hàng thừa kế theo pháp luật, được chú để lại cho sổ tiết kiệm 100 triệu đồng để lo mai, an táng, giỗ chạp... cho chú khi chú mất. Nhưng chú chưa kịp viết di chúc gì cả thì đã mất. Khi chú mất thì người cháu đã tự bỏ tiền của mình lo mai táng, an táng, chôn cất, xây mồ yên mả đẹp và vẫn đang cúng giỗ chú. Người chú không còn một ai theo 3 hàng thừa kế. (Bố mẹ đã chết, anh chị em không có, vợ không có, con không có). Làm thế nào để ngân hàng cho người cháu rút tiền trong sổ tiết kiệm như nguyện vọng của người chú được? Xin các bạn tư vấn giùm tôi.
Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 Quy định:
 
1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
 
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
 
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
 
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
 
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
 
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.
 
Như vậy, nếu chú chết không để lại di chúc thì di sản sẽ được chia theo pháp luật, lúc này nếu cháu là người thừa kế duy nhất thì người này sẽ nhận di sản.
 
Thủ tục: Gia đình cần tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế, sau khi xác định được người thừa kế hợp pháp thì có thể liên hệ đến ngân hàng để rút tiền tiết kiệm.
 
 
Trân trọng!
Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Hàng thừa kế thứ ba

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hàng thừa kế thứ ba
Hàng thừa kế thứ ba
Hỏi đáp mới nhất về Hàng thừa kế thứ ba
Hỏi đáp pháp luật
Hàng thừa kế thứ ba là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Làm thế nào để cháu thuộc hàng thừa kế thứ ba nhận di sản từ chú bác?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Hàng thừa kế thứ ba có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào