11:46 | 21/01/2021
Loading...

Thí sinh sống ở huyện Cầu Kè - Trà Vinh sẽ được cộng 0.25 điểm ưu tiên khi xét tốt nghiệp THPT?

Mình sống ở huyện Cầu Kè của tỉnh Trà Vinh, nghe nói khi thi tốt nghiệp THPT mình sẽ được cộng 0.25 điểm ưu tiên vì huyện này thuộc vùng bãi ngang ven biển. Không biết có đúng không ạ?

Căn cứ Điểm d Khoản 2 Điều 39 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT có quy định:

Diện 2: Cộng 0,25 điểm đối với thí sinh thuộc một trong những đối tượng sau:

...

Người Kinh, người nước ngoài cư trú tại Việt Nam có hộ khẩu thường trú từ 3 năm trở lên (tính đến ngày thi) ở xã đặc biệt khó khăn, xã biên giới, xã an toàn khu thuộc diện đầu tư của chương trình 135; ở xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo theo quy định hiện hành của Thủ tướng Chính phủ; xã khu vực I, II, III thuộc vùng dân tộc và miền núi theo quy định hiện hành của Thủ tướng Chính phủ, học tại các trường phổ thông không nằm trên địa bàn các quận nội thành của các thành phố trực thuộc Trung ương ít nhất 2 phần 3 thời gian học cấp THPT.

Theo như quy định này thì người Kinh có hộ khẩu thường trú từ 3 năm trở lên (tính đến ngày thi) ở xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo theo quy định hiện hành của Thủ tướng Chính phủ thì sẽ được cộng 0,25 điểm ưu tiên khi xét tốt nghiệp THPT. 

Theo Danh sách xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển và hải đảo giai đoạn 2016 – 2020 ban hành kèm theo Quyết định 131/QĐ-TTg năm 2017 thì chỉ có xã Hòa Tân của huyện Cầu Kè, tỉnh Trà Vinh mới thuộc xã đặc biệt khó khăn.

Như vậy, nếu bạn là người Kinh có hộ khẩu thường trú từ 3 năm trở lên ở xã Hòa Tân thì mới được cộng 0.25 điểm khi xét tốt nghiệp.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào