08:46 | 09/01/2021
Loading...

Công bố thông tin bất thường về quỹ đại chúng được thực hiện như thế nào?

Công bố thông tin bất thường về quỹ đại chúng được thực hiện thế nào theo quy định pháp luật mới?

Căn cứ Điều 27 Thông tư 96/2020/TT-BTC (có hiệu lực 01/01/2021) quy định như sau:

- Công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán phải công bố thông tin bất thường trong thời hạn 24 giờ, kể từ khi xảy ra một trong các sự kiện sau đây đối với quỹ đại chúng:

+ Thông qua quyết định của Đại hội nhà đầu tư;

+ Quyết định thay đổi vốn điều lệ của quỹ đóng;

+ Được cấp hoặc bị thu hồi Giấy chứng nhận chào bán chứng chỉ quỹ đại chúng ra công chúng;

+ Bị đình chỉ, hủy bỏ đợt chào bán chứng chỉ quỹ đại chúng; quỹ đại chúng chào bán không thành công;

+ Sửa đổi Điều lệ, Bản cáo bạch;

+ Quyết định hợp nhất, sáp nhập, chia tách, giải thể, thay đổi thời hạn hoạt động, thanh lý tài sản của quỹ đại chúng;

+ Được cấp Giấy chứng nhận đăng ký thành lập quỹ, Quyết định điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký thành lập quỹ;

+ Công bố về ngày đăng ký cuối cùng, ngày thực hiện quyền cho nhà đầu tư của quỹ;

+ Định giá sai giá trị tài sản ròng của quỹ đại chúng;

+ Định giá sai giá trị tài sản ròng của quỹ đại chúng;

+ Thay đổi tên quỹ, thay đổi ngân hàng giám sát, công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán; thay đổi thành viên lập quỹ, tổ chức tạo lập thị trường (đối với quỹ ETF);

+ Vượt mức các hạn chế đầu tư và điều chỉnh sai lệch của danh mục đầu tư của quỹ đại chúng;

+ Tạm ngừng giao dịch hoán đổi hoặc mức sai lệch so với chỉ số tham chiếu vượt quá mức cho phép (đối với quỹ ETF);

+Các trường hợp quy định tại điểm a, đ, g, l, n và o khoản 1 Điều 11 Thông tư này.

- Công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán phải công bố thông tin về Đại hội nhà đầu tư bất thường hoặc việc lấy ý kiến Đại hội nhà đầu tư bằng văn bản theo quy định tại khoản 3 Điều 11 Thông tư này.

- Công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán phải công bố các thông tin bất thường khác về quỹ đại chúng theo quy định pháp luật về hướng dẫn hoạt động và quản lý quỹ đầu tư chứng khoán.

- Công ty quản lý quỹ đầu tư chứng khoán khi công bố thông tin về các sự kiện quy định tại khoản 1, 2 và 3 Điều này phải nêu rõ sự kiện xảy ra, nguyên nhân, kế hoạch và các giải pháp khắc phục (nếu có).

Trên đây là những quy định về việc công bố thông tin bất thường về quỹ đại chúng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Quỹ đại chúng

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Quỹ đại chúng
Quỹ đại chúng
Hỏi đáp mới nhất về Quỹ đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin định kỳ về quỹ đại chúng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quỹ đại chúng là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin bất thường về quỹ đại chúng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin về giao dịch của người nội bộ của công ty đại chúng, người nội bộ của quỹ đại chúng và người có liên quan của người nội bộ được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Công bố thông tin theo yêu cầu về quỹ đại chúng, công ty đầu tư chứng khoán đại chúng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thông tin về công ty quản lý quỹ có quản lý quỹ đại chúng niêm yết, công ty đầu tư chứng khoán đại chúng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Người nội bộ của quỹ đại chúng báo cáo không đúng thời hạn cho Ủy ban Chứng khoán Nhà nước khi có thay đổi về số lượng cổ phiếu hoặc chứng chỉ quỹ sở hữu vượt quá các ngưỡng 1% số lượng cổ phiếu bị phạt thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về huy động vốn để thành lập quỹ đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Những hoạt động bị hạn chế đối với quỹ đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về ban đại diện quỹ đại chúng
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Quỹ đại chúng có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào