10:58 | 11/01/2021
Loading...

Đổi tên có được thi tốt nghiệp không?

Xin chào các anh/chị. Hiện tại em đang học cấp 3 và bố mẹ lại đặt tên là Duyên nên em muốn đi đổi lại tên cho đỡ ngại khi ra ngoài và khi họ hỏi tên đỡ nhầm lẫn. Em đã hỏi ý kiến của bố mẹ, nhưng khi hỏi ý kiến thầy giáo chủ nhiệm thì thầy lại bảo không được thi tốt nghiệp như vậy có đúng không ạ?

Khoản 3 Điều 28 Bộ luật Dân sụ 2015 quy định:

Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.

Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì:

- Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân.

- Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

- Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh.

Sau khi thay đổi họ, tên trên giấy khai sinh, người thay đổi họ, tên có thể làm lại, điều chỉnh thông tin trên các giấy tờ có liên quan theo quy định của pháp luật.

Chính vì vậy, nếu đã đổi tên thì các giấy tờ có liên quan cũng sẽ làm lại, khi điều chỉnh thông tin hợp lệ thì không ảnh hưởng đến việc thi tốt nghiệp của bạn.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào