17:13 | 09/01/2021
Loading...

Có được nâng lương trước hạn khi viên chức vi phạm nhưng chưa ra quyết định kỷ luật?

Em là viên chức trong đơn vị sự nghiệp công lập của tỉnh. Em vi phạm quy chế làm việc của đơn vị sau khi đã bị nhắc nhở và lãnh đạo tổ chức cuộc họp xử lý kỷ luật thì em bị khiển trách nhưng chưa ra quyết định kỷ luật. Em có đủ các loại giấy khen và đáp ứng tiêu chuẩn về thành tích xuất sắc để xét nâng lương trước thời hạn. Vậy trong thời gian chưa bị kỉ luật em có được xét nâng lương trước thời hạn không ạ?

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định 112/2020/NĐ-CP thì viên chức vi phạm quy định của pháp luật về: thực hiện chức trách, nhiệm vụ của viên chức; kỷ luật lao động; quy định, nội quy, quy chế làm việc của đơn vị sự nghiệp công lập đã được cấp có thẩm quyền nhắc nhở bằng văn bản thì bị xử lý kỷ luật với hình thức khiển trách.

Về tiêu chuấn xét nâng bậc lương trước thời hạn được áp dụng theo quy định tại Khoản 1 Điều 3, Khoản 1 Điều 1 Khoản 2 Điều 2 Thông tư 08/2013/TT-BNV thì để được nâng bậc lương trước thời hạn khi lập thành tích xuất sắc, viên chức phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

(1) Đáp ứng 02 tiêu chuẩn sau:

- Tiêu chuẩn 1: Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên;

- Tiêu chuẩn 2: Không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức.

(2) Lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ đã được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận bằng văn bản;

(3) Chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh;

(4) Tính đến ngày 31 tháng 12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên.

Kết hợp hai quy định trên, trường hợp anh thực hiện hành vi vi phạm tương ứng với hình thức xử lý kỷ luật khiển trách thì không được xét nâng bậc lương trước thời hạn.

Quy định này không giới hạn việc xử lý kỷ luật đã được tiến hành hay chưa, đã ra quyết định hay chưa, do vậy, viên chức dù đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn khác nhưng vi phạm kỷ luật thuộc trường hợp bị khiển trách thì cũng không đủ điều kiện để được nâng bậc lương trước hạn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào