14:44 | 09/01/2021
Loading...

Đất được giao không thu tiền để thực hiện dự án nhà ở xã hội có được thế chấp ngân hàng?

Luật sư cho em hỏi: đất dự án nhà ở xã hội nhà nước cấp đất không thu tiền sử dụng đất thì chủ đầu tư có được phép thế chấp ngân hàng không ạ? Nếu không được thì khi bị thu hồi đất vẫn được bồi thường đúng không ạ?

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 173 Luật Đất đai 2013 thì:

Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất không có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; không được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất.

Như vậy, theo quy định này, trường hợp chủ đầu tư được giao đất không thu tiền sử dụng đất để thực hiện dự án nhà ở xã hội thì không được quyền thế chấp bằng quyền sử dụng đất này. Đồng thời khi bị Nhà nước thu hồi đất thì không được bồi thường.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào