Nếu chẳng may gặp vấn đề khi đang đóng BH nhân thọ thì sẽ được đền bù thế nào?

Mình có nhu cầu mua BH PRu hoặc Dai-ichi cho mẹ 52 tuổi. Nếu chẳng may gặp vấn đề khi đang đóng BH thì sẽ được đền bù BH thế nào?

Khoản 1 Điều 32, Điều 33 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định:

Số tiền bảo hiểm hoặc phương thức xác định số tiền bảo hiểm được bên mua bảo hiểm và doanh nghiệp bảo hiểm thoả thuận trong hợp đồng bảo hiểm.

Như vậy, nếu chẳng may gặp vấn đề khi đang đóng BH thì người thụ hưởng sẽ được đền bù như thế nào sẽ phụ thuộc vào nội dung trong hợp đồng bảo hiểm. Bạn cần hiểu là chỉ khi thỏa mãn các điều kiện trong hợp đồng thì người thụ hưởng mới được nhận tiền đền bù.

Cũng lưu ý thêm cho bạn, căn cứ trả tiền bảo hiểm tai nạn, sức khoẻ con người như sau (Điều 33):

- Trong bảo hiểm tai nạn con người, doanh nghiệp bảo hiểm phải trả tiền bảo hiểm cho người thụ hưởng trong phạm vi số tiền bảo hiểm, căn cứ vào thương tật thực tế của người được bảo hiểm và thoả thuận trong hợp đồng bảo hiểm.

- Trong bảo hiểm sức khoẻ con người, doanh nghiệp bảo hiểm phải trả tiền bảo hiểm cho người được bảo hiểm trong phạm vi số tiền bảo hiểm, căn cứ vào chi phí khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi sức khoẻ của người được bảo hiểm do bệnh tật hoặc tai nạn gây ra và thoả thuận trong hợp đồng bảo hiểm.

Trân trọng!

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

232 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào