Nếu đang đóng bảo hiểm nhân thọ muốn ngưng thì sẽ được hoàn lại như thế nào?

Mình có nhu cầu mua bảo hiểm nhân thọ cho mẹ 52 tuổi. Mình có 1 số thắc mắc sau: Mình có phải khai báo độ tuổi không? Đóng bảo hiểm bao nhiêu năm thì được hưởng bảo hiểm? Nếu đang đóng muốn ngưng thì sẽ được hoàn lại như thế nào?

Khoản 1 Điều 34 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định:

Bên mua bảo hiểm có nghĩa vụ thông báo chính xác tuổi của người được bảo hiểm vào thời điểm giao kết hợp đồng bảo hiểm để làm cơ sở tính phí bảo hiểm.

Như vậy, theo quy định này thì khi bạn mua bảo hiểm cho mẹ bạn nay đã 52 tuổi thì bạn có nghĩa vụ thông báo chính xác tuổi của người được bảo hiểm vào thời điểm giao kết hợp đồng bảo hiểm để làm cơ sở tính phí bảo hiểm.

Về vấn đề đóng bảo hiểm bao nhiêu năm thì được hưởng bảo hiểm và nếu đang đóng muốn ngưng thì sẽ được hoàn lại như thế nào sẽ phụ thuộc vào nội dung trong hợp đồng của bạn với bên bán bảo hiểm.

Trân trọng!

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

175 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào