09:17 | 09/01/2021
Loading...

Án treo với thời gian thử thách là 2 năm thì khi nào mới được xóa án tích?

Cháu tôi bị tội trộm cắp theo Điều 173, Tòa xử 12 tháng tù. Nhưng do thuộc điều kiện được hưởng án treo cho nên Tòa ấn định 2 năm thử thách. Hiện nay thời gian thử thách đã xong. Xin hỏi thì sao bao lâu thì cháu tôi sẽ đương nhiên được xóa án tích ạ?

Căn cứ Khoản 1 Điều 70 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định:

Đương nhiên được xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

Tội trộm cắp tài sản Điều 173 không thuộc các Chương trên cho nên khi cháu bạn chấp hành xong thời gian thử thách án treo thì sẽ đương nhiên được xóa án tích khi đáp ứng điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều này. 

Cụ thể, Điểm a Khoản 2 Điều này có quy định:

Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo.

...

Như vậy, sau thời gian 01 năm kể từ khi hết thời gian thử thách án treo, cháu bạn đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án (nếu có) và không thực hiện hành vi phạm tội mới thì cháu bạn sẽ đương nhiên được xóa án tích.

Trân trọng!

Nguyễn Đăng Huy

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào