14:48 | 09/01/2021
Loading...

Cá nhân có được tự mở bãi giữ xe cạnh trường học mà không đăng ký kinh doanh?

Gần cạnh trường tôi đại học luật có bà chủ quán cơm bên cạnh trường nhận trông giữ xe nhưng không đăng ký có đúng không?

Khoản 1đ Điều 6 Nghị định 39/2007/NĐ-CP quy định:

Trừ trường hợp pháp luật có quy định khác, nghiêm cấm cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại tại các khu vực, tuyến đường, địa điểm sau đây:

Khu vực các trường học, bệnh viện, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng.

Như vậy, có thể thấy việc trông giữ xe tự phát của bà chủ quán cơm cạnh trường - là một trong những địa điểm bị cấm nên việc trông giữ xe lúc này là hành vi trái pháp luật.

Khi đó, để thực hiện thì bà chủ quán cơm cần đăng ký kinh doanh hoạt động trông giữ xe dưới mô hình doanh nghiệp.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào