17:22 | 01/01/2021
Loading...

Xe ô tô chạy ngoài đường cắm cờ Mỹ, cờ Anh có được phép không?

Gần đây tôi thấy có nhiều xe ô tô chạy ngoài đường có cắm cờ nước ngoài (cờ Mỹ, cờ Anh...). Như vậy có được phép không và nếu không được phép thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

Điều 14 Hiến pháp 2013 quy định:

- Ở nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, các quyền con người, quyền công dân về chính trị, dân sự, kinh tế, văn hóa, xã hội được công nhận, tôn trọng, bảo vệ, bảo đảm theo Hiến pháp và pháp luật.

- Quyền con người, quyền công dân chỉ có thể bị hạn chế theo quy định của luật trong trường hợp cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh quốc gia, trật tự, an toàn xã hội, đạo đức xã hội, sức khỏe của cộng đồng.

Hiện nay không có quy định cấm về việc công dân không được gắn cờ nước ngoài trên phương tiện giao thông, do đó hành vi này sẽ không bị xử phạt. Ngoài ra, một số cơ quan ngoại giao khi sang Việt Nam thì phương tiện của họ cũng sẽ gắn cờ quốc gia đó.

Tuy nhiên, cần phân biệt mục đích, động cơ trong từng trường hợp cụ thể, nếu việc gắn cờ nhằm mục đích chống phá nhà nước trong các cuộc biểu tình, bạo động... thì có thể bị xử lý về hành vi tương ứng.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào