15:51 | 29/12/2020
Loading...

Có được miễn sinh hoạt đảng vì ốm nặng không?

Bố em bị ốm nặng vì cũng đã lớn tuổi, ông muốn xin miễn sinh hoạt đảng có được không? Nhờ tư vấn giúp em.

Tiểu mục 1.1 Mục 1 Phần IV Hướng dẫn 09-HD/TW năm 2017 quy định về việc Đảng viên xin giảm, miễn công tác và sinh hoạt đảng theo quy định tại Điều 7, Điều lệ Đảng

Thực hiện theo quy định tại Điểm 7, Quy định 29-QĐ/TW, cụ thể như sau:

- Đảng viên tuổi cao, sức yếu không thể tham gia sinh hoạt đảng được (có giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền), tự làm đơn hoặc trực tiếp báo cáo với chi bộ xin giảm, miễn công tác và sinh hoạt đảng.

- Chi bộ xét, ra nghị quyết cho đảng viên được miễn công tác và sinh hoạt đảng (ghi sổ nghị quyết của chi bộ), chi ủy hoặc bí thư (phó bí thư) chi bộ báo cáo cấp ủy cấp trên trực tiếp biết.

- Khi đảng viên muốn trở lại công tác và sinh hoạt đảng, tự làm đơn hoặc trực tiếp báo cáo với chi bộ xét, quyết định.

Theo đó, bố bạn bị ốm nặng vì tuổi cao muốn xin miễn sinh hoạt đảng phải có giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền. Bố bạn có thể tự làm đơn hoặc trực tiếp báo cáo với chi bộ xin miễn công tác và sinh hoạt đảng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Miễn sinh hoạt đảng

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào