14:45 | 28/12/2020
Loading...

Có được bỏ tên cha trong giấy khai sinh của con khi cha mẹ ly thân?

Hiện giấy khai sinh của con em đang có cả tên ba và mẹ. Nhưng do vợ chồng em ly thân em dự định ly hôn nên em đang muốn sửa đổi cải chính giấy khai sinh của con em thành không có tên ba nữa, chỉ để tên mẹ trên đó được không chị?

Căn cứ quy định tại Khoản 12 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014 thì:

Cải chính hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền sửa đổi những thông tin hộ tịch của cá nhân trong trường hợp có sai sót khi đăng ký hộ tịch.

Điều 26 Luật này xác định phạm vi của hoạt động cải chính hộ tịch bao gồm: 

- Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

- Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi.

Đồng thời, Khoản 1, Khoản 2 Điều 17 Thông tư 04/2020/TT-BTP quy định:

- Việc cải chính hộ tịch chỉ được giải quyết sau khi xác định có sai sót khi đăng ký hộ tịch; không cải chính nội dung trên giấy tờ hộ tịch đã được cấp hợp lệ nhằm hợp thức hóa thông tin trên hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác.

- Sai sót trong đăng ký hộ tịch là sai sót của người đi đăng ký hộ tịch hoặc sai sót của cơ quan đăng ký hộ tịch.

Kết hợp các quy định trên, ta thấy việc cải chính hộ tịch, cụ thể là họ tên cha, họ tên mẹ trên giấy khai sinh của con chỉ được thực hiện khi có sai sót trong quá trình thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh do cán bộ hộ tịch hoặc sai sót do người đi đăng ký khai sinh.

Trường hợp trước đây, tại thời điểm đăng ký khai sinh, các thông tin về cha, mẹ trên giấy khai sinh của con hoàn toàn chính xác thì chị không thể thực hiện thủ tục cải chính thông tin bỏ tên cha trên giấy khai sinh của con vì lý do cha mẹ ly thân.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giấy khai sinh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào