10:48 | 24/12/2020
Loading...

Sinh năm 1990 thì có làm bí thư đoàn huyện được hay không?

Tôi sinh năm 1990, làm phó bí thư đoàn xã từ năm 2016. Trong Đại hội Đảng xong thì làm bí thư đoàn xã rồi chuyển sang làm chủ tịch Mặt trận Tổ quốc Việt Nam. Bây giờ tôi được cất nhắc làm Bí thư đoàn huyện. Vậy tôi có đủ điều kiện không anh chị?

Theo Điều 10 Quyết định 289-QĐ/TW năm 2010 quy định về tiêu chuẩn cán bộ đoàn cấp huyện như sau:

1- Trình độ chuyên môn từ đại học trở lên (vùng đặc biệt khó khăn, biên giới, hải đảo, đối tưọng chính sách có thể từ cao đẳng trở lên). Bí thư, phó bí thư có trình độ lý luận chính trị tương đương trung cấp trở lên.

2- Tham gia ban chấp hành lần đầu không quá 30 tuổi và giữ chức vụ không quá 35 tuổi.

3- Đã được rèn luyện trong phong trào thanh niên hoặc đã từng là cán bộ cấp xã bí thư, phó bí thư đoàn cơ sở.

Căn cứ quy định trên, trước đây bạn đã từng là phó bí thư đoàn xã và hiện nay anh sinh năm 1990 (30 tuổi) thì có thể làm bí thư huyện đoàn nếu anh đáp ứng các điều kiện còn lại.

Ngoài ra, bạn còn phải đáp ứng điều kiện chung đối với cán bộ đoàn, mời bạn tham khảo bài viết sau: Tiêu chuẩn cán bộ đoàn

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào